Inphono.com Inphono.com   สถิตอยู่ในใจตราบนิรันดร์ น้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นอันหาที่สุดมิได้ สถิตอยู่ในใจตราบนิรันดร์ น้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นอันหาที่สุดมิได้
Home Forum
Welcome, Guest
Username Password: Remember me

แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์
(1 viewing) (1) Guest
  • Page:
  • 1

TOPIC: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์

แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 30 Sep 2013 15:38 #41643

ลองช่วยกันนึกดูทีครับทั้งแผ่นไทยและเทศ ว่ามีแผ่นอะไรบ้างที่บันทึกเสียงดี-เล่นดี ที่นักเล่นเขาเรียกกันว่าแผ่น ออดิโอไฟล์ เผื่อเป็นแนวทางเสาะหามาฟังกัน

--------------------------------------------------------------------------------

ขออนุญาตคุณต่าย ... ผมช่วยลงภาพปกให้ครับ
Last Edit: 09 Oct 2013 05:19 by thoone13.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 30 Sep 2013 15:50 #41644

เอาตามที่เคยฟังแล้วคิดว่าดีก็แล้วกันครับ แผ่นแรกขอเป็นเพลงไทยก่อน "โฟล์คซองคำเมือง ชุด อมตะ จรัล มโนเพรช." หน้าปกถ่ายรูปขาว-ดำ แบบซีเปีย ผมว่าชุดนี้น่าจะเป็นแผ่นที่ดีที่สุดของ คุณจรัล มโนเพรช เลยครับบันทึกเสียงเป็นธรรมชาติเหมือนจริงมาก โดยเฉพาะเสียงกีตาร์ ชอบมากครับ
Last Edit: 09 Oct 2013 05:20 by thoone13.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 02 Oct 2013 16:27 #41880

"สวีทนุช"แผ่นที่ฟังแล้วชอบอีกแผ่นครับ เล่นดนตรีแบบอะคูสติค บันทึกเสียงดี ร้องดี....ชอบเป็นพิเศษ เพลง"หลงมนต์" หน้าแรก เพลงที่3 คุณวรนุชร้องคู่กับคุณ ศุ บุญเลี้ง ฟังแล้วเคลิ้มเลย....
Last Edit: 09 Oct 2013 04:41 by thoone13.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 03 Oct 2013 16:28 #41891

"Pro musica โปรมูสิก้า" เผื่อเพื่อนสมาชิกบางคนยังไม่มี เลยแนะนำให้หามาเก็บไว้ แผ่นนี้ บรรเลงแบบ ออเครสตร้า โดยวง โปรมูสิก้า เล่นเป็นเพลงไทยเดิมทั้งหมด คอนดัคเตอร์เป็นชาวเยอร์มันชื่อ ฮันส์ กุนเธอร์ โมเมอร์ ฟังแล้วให้รับรู้ถึงความศิวิไลซ์ ความภูมิใจในความเป็นชาติไทยเลยครับ ชอบมากเป็นพิเศษคือเพลง ลาวเจริญศรี เดี่ยวไวโอลินโดย ม.ล. อัศนี ปราโมทย์ ฟังเสียงไวโอลินแล้ว เคลิ้มเลยครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------
แผ่นนี้ผมมีครับคุณต่าย ยังหาไม่เจอ ... ขอเวลาอีกหน่อยครับ
Last Edit: 09 Oct 2013 05:16 by thoone13.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 04 Oct 2013 20:13 #41902

ใครไม่มีอยากให้หามาลองฟังครับ แผ่น."เพลงชาติไทย" หน้าปกเป็นรูปธงชาติไทย จัดทำโดย คณะกรรมการเอกลักษณ์ของชาติ มีเพลงชาติไทย เพลงสรรเสริญพระบารมี เพลงมหาฤกษ์ เพลงมหาชัย เข้าใจว่าคงทำแจกตามหน่วยงานราชการ สถานีวิทยุ เพลงเหล่านี้ได้ยินผ่านสถานีวิทยุมานับครั้งไม่ถ้วน แต่ได้ฟังแผ่นจริงแล้วต้องทึ่งครับ บรรทึกเสียงดีมาก บรรเลงโดยวง FANTASAI LIGHT ORCHESTRA อำนวยเพลงโดย ดร.ประทักษ์ ประทีปะเส แผ่นนี้ชอบเป็นพิเศษคือเพลง สรรเสริญพระบารมี ฟังแล้วรู้สึกเทิดทูนอย่างทราบซึ้งทีเดียวครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แผ่นนี้ไม่ทราบว่าปกใหน ? ผมอาจจะมีครับ
Last Edit: 09 Oct 2013 05:17 by thoone13.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 05 Oct 2013 20:27 #41936

ขอต่อด้วยแผ่นเพลงประกอบภาพยนต์ "บุญชูผู้น่ารัก"แผ่นประเภท บันทึกเสียงดี เล่นดีอีกแผ่น หน้าปกเป็นรูป คุณ สันติสุข พรมศิริ ร้องและเล่นเพลงแนวโฟร์คซอง โดยคุณจรัญ มโนเพ็ชร สองหน้ามีแค่หกเพลง เผื่อใครยังไม่มีน่าหามาลองฟังครับ
Last Edit: 09 Oct 2013 04:39 by thoone13.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 06 Oct 2013 20:15 #41949

แผ่นต่อไปครับ "Sweet words" เพลงพระราชนิพนธ์ในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ของปวงชนชาวไทย บรรเลงกีตาร์ คลาสิค โดย Hucky eichelmann บันทึกเสียงและผลิตที่เยอร์มัน ดูจากข้อมูลปกหลังเข้าใจว่าบันทึกเสียงกันในโบสถ์ฝรั่ง เวลาฟังแผ่นแล้วรับรู้ได้ถึงบรรยากาศเลยครับ แผ่นนี้ผมซื้อที่เวิลด์เทรด ซัก2-3ปีมาแล้ว ตอนนั้นราคา 1,200 บาท นับว่าถูกมาก คุณภาพวัสดุที่ใช้ทำแผ่นและการบันทึกดีมาก เป็นแผ่นทีฟังบ่อยๆไม่เบื่ออีกแผ่นครับ
Last Edit: 09 Oct 2013 04:37 by thoone13.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 09 Oct 2013 09:08 #42028

ขอขอบคุณพี่โตเป็นอย่างสูงครับ สำหรับผมแค่พิมพ์ก็จะแย่อยู่แล้วครับพี่ เก็บแผ่นมาได้ ซัก 3-4 ปี มีแผ่นอยู่ประมาณ 500 แผ่น(ไม่รวมที่ทิ้งไปแล้วซัก100-200แผ่น) ตอนแรกๆเก็บมั่วครับ เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา เลยถือโอกาศนี้แนะนำเพื่อนๆที่เล่นใหม่ เผื่อเป็นแนวทางหามาฟังครับ

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 09 Oct 2013 09:22 #42038

วันนี้ขอแผ่นเพลงเพื่อชีวิตซักแผ่น "บันทึก 12 ปี คาราวาน:คืนรัง" เป็นการเล่นแนวเพลงเพื่อชีวิตแบบอคุสติค เล่นและร้องกันสดๆ ใน STUDIO ของสถานีวิทยุ ในรายการโลกสวยดว้ยเพลงของคุณ วินิจ เลิศรัตนชัย เข้าใจว่าตอนแรกคงบันทึกเสียงกันแบบง่ายๆ บรรยากาศสดๆดีมากครับ แผ่นนี้ชอบเป็นพิเศษคือเพลง คืนรัง ร้องโดยน้าหงา ตำนานเพลงเพื่อชีวิตของเรา...ชอบครับ

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 09 Oct 2013 09:27 #42043

แผ่นเพลงไทยเสียงดี ผมมีไม่มาก แผ่นที่ไม่เคยฟัง ไม่กล้าแนะนำครับ ขอเรียนเชิญสมาชิกท่านอื่นๆร่วมแจม ด้วยครับ

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 09 Oct 2013 23:55 #42076

"Pro musica โปรมูสิก้า"
  • momo
  • Gold Boarder
Last Edit: 10 Oct 2013 12:49 by thoone13.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 11 Oct 2013 19:36 #42131

สวัสดีครับคุณ momo ท่าทางคอเดียวกันนะครับ ทั้งคอเพลงและคอสุรา

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 11 Oct 2013 19:52 #42132

ออดิโอไฟล์ตัวจริงมาแล้วครับ แผ่น."บางกอก bangcock" งานเพลงของอาจารย์ Bruce Gaston บรรเลงโดยวงฟองน้ำและศิลปินรับเชิญ แผ่นนี้ออดิโอไฟล์ตัวจริงครับ บรรทึกเสียงแค่5เพลง ใช้แผ่นเสียงถึงสองแผ่น คงตั้งใจทำให้ดีจริงๆ แผ่นที่สองบันทึกแค่หน้าเดียว-เพลงเดียว เฉพาะแผ่นนี้ใช้ speed45 เสียงดีมาก แม้รวมๆ เพลงอาจบริโภคยากซักหน่อย ตามสไตล์ อ.บรู๊ส เค้าแหละครับ ชุดนี้ชอบเป็นพิเศษคือเพลง เต้ยไก่บ่เขียว (ผมชอบชื่อภาษาอังกฤษมากกว่า The Chicken isn't green ฟังแล้วน่ารักดี)

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 13 Oct 2013 08:05 #42163

"แสนคำนึง 2 (เห่น้ำกล่อมฟ้า)" เป็นการนำเพลงไทยเดิม นำมาเรียบเรียงดนตรีใหม่ โดยใช้เครื่องดนตรีไทยเล่นร่วมกับเครื่องดนตรีสากล แผ่น 180 แกรม บันทึกเสียงดีครับ แผ่นนี้ซื้อที่ ฟอร์จูนชั้น3 ราคา 1,500 บาทครับ ลองหาฟังที่ you tube ก่อนนะครับ ที่ร้านนี้เขาไม่มีแผ่นเปิดให้ลองฟัง ยกเว้นแผ่นที่มีเป็น CD ถึงได้ลองฟังครับ

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 13 Oct 2013 09:56 #42164

ขอลูกทุ่งซักแผ่นครับ "หัวแก้วหัวแหวน" โดย จักรพรรณ์ อาบครบุรี เอาเพลงลูกทุ่งเก่ามาร้องใหม่ เพลงส่วนใหญ่คุ้นหูมิตรรักแฟนเฟลงอยู่แล้ว....รักจางที่บางประกง..ฝนตกฟ้าร้อง...คนอกหักพักบ้านี้...มาลัยดอกรัก และอีกหลายเพลง แผ่นนี้ถึงบรรดานักเล่นไม่ได้นับเป็นแผ่น ออดิโอไฟล์ แต่ส่วนตัวผมว่าบันทึกเสียงดีมากครับ สำหรับแผ่นเพลงลูกทุ่งซึ่งหาแผ่นที่บันทึกเสียงดีจริงๆได้น้อยแถมราคาเบาๆครับ หลักร้อย บังเอิญแผ่นที่ผมมีอยู่เป็นแผ่นแจก ไม่มีปก เลยไม่รู้ว่า เป็นหัวแก้ว หวัปหวน 1หรือ2 เผื่อใครรู้รบกวนช่วยเพิ่มเติมดว้ยครับ ชอบครับแผ่นนี้

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 14 Oct 2013 18:15 #42172

"Coco jazz"แผ่นดังในอดีต เมื่อตอนออกมาใหม่ๆได้รับคำชมจากบรรดาเกจิอาจารย์ ว่าบันทึกเสียงดี(ในตอนนั้น) ร้องนำ โดยนักร้องระดับตำนาน นรีกระจ่าง คันธมาส เพลงเด่นๆก็ เดียวดายกลางสายลม ความรักเพรียกหา รางวัลแด่คนช่างฝัน เป็นแผ่นที่น่าเก็บอีกแผ่นที่ราคายังไม่แพงจนเกินไปครับ

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 15 Oct 2013 21:30 #42173

Susan Wong ชุด"Close to you" นักร้องหญิงหน้าตาน่ารัก ชาวฮ่องกง นำเพลงสากลเก่าๆมา cover ในแนวแจ๊ส บันทึกเสียงดีครับ ถึงกับขึ้นหน้าปกไว้ว่า adiophile reference ทีเดียว เพลงเด่นๆก็ fly me to the moon, close to you, desperado ค้นหาข้อมูลใน inphono เห็นพี่เจี๊ยบเคยให้ข้อมูลไว้ว่า Susan wong ทำไว้หลายอัลบั้มเหมือนกัน ผมมีแค่แผ่นนี้แผ่นเดียว เผื่อเพื่อนสมาชิกเคยฟังแผ่นอื่นแล้วดี อย่าลืมแนะนำกันบ้างนะครับ

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 01 Nov 2013 09:41 #42327

ออดิโอไฟล์ อีกแผ่นครับ ไช่ ฉิน (Tsai chin) นักร้องหญิงชาวไต้หวัน ผมมีสามแผ่นชอบที่มากที่สุดก็ชุด "Tsai chin-Golden Voice 1"แผ่นนี้บรรดาเฮียๆเขาเรียกกันเล่นๆว่าชุด "รองเท้าแดง" (เรียกตามหน้าปกแผ่นที่เจ๊แกใสุชุดสีแดงทั้งชุดแถมในมือชูรองเท้าสีแดงขึ้นมาดูเล่น) เพลงทั้งหมดร้องเป็นภาษาจีนครับ ผมเองฟังไม่อกกนะครับ..แต่ชอบครับ ผมว่า ไช่ ฉิง เป็นนักร้องระดับคุณภาพห้าดาวครับ เข้าไปดูที่วิกิพิเดีย ถึงกับระบุว่า "นิยมนำมาใช้ในการทดสอบเครื่องเสียง"

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 01 Nov 2013 09:48 #42328

อาทิตย์ก่อนมีโอกาศพบเจอกับคุณ Lek l_p คุยกันเรื่องแผ่นโฟร์คซองคำเมือง คุณ Lek บอกชอบแผ่นคู่ ก.-ข. มากกว่า บอกว่ามีรายละเอียดเสียงที่ดีกว่า ส่วนผมยืนข้างปกซีเปีย แบบว่าชอบบรรยากาศของแผ่นมากกว่า ไม่ว่ากันครับ ต่างคนต่างชอบ ถือเป็นมวยแบบมุมแดง มุมน้ำเงินแล้วกันครับ

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 02 Nov 2013 01:46 #42337

ต่าย wrote:
ขอลูกทุ่งซักแผ่นครับ "หัวแก้วหัวแหวน" โดย จักรพรรณ์ อาบครบุรี เอาเพลงลูกทุ่งเก่ามาร้องใหม่ เพลงส่วนใหญ่คุ้นหูมิตรรักแฟนเฟลงอยู่แล้ว....รักจางที่บางประกง..ฝนตกฟ้าร้อง...คนอกหักพักบ้านี้...มาลัยดอกรัก และอีกหลายเพลง แผ่นนี้ถึงบรรดานักเล่นไม่ได้นับเป็นแผ่น ออดิโอไฟล์ แต่ส่วนตัวผมว่าบันทึกเสียงดีมากครับ สำหรับแผ่นเพลงลูกทุ่งซึ่งหาแผ่นที่บันทึกเสียงดีจริงๆได้น้อยแถมราคาเบาๆครับ หลักร้อย บังเอิญแผ่นที่ผมมีอยู่เป็นแผ่นแจก ไม่มีปก เลยไม่รู้ว่า เป็นหัวแก้ว หวัปหวน 1หรือ2 เผื่อใครรู้รบกวนช่วยเพิ่มเติมดว้ยครับ ชอบครับแผ่นนี้

สวัสดีครับพี่ต่าย....และทุกๆท่าน
อ้างอิงจากความคิดเห็นของแผ่น หัวแก้วหัวแหวน..

แผ่นเสียงก๊อต จักรพรรณ์ "หัวแก้วหัวแหวน" มีแผ่นเดียวครับ
หมายความว่าทำแผ่นเสียงเพื่อโปรโมทเทปและซีดีแค่แผ่นเดียว
เพลงทั้ง 10 เพลงถูกรวมมาจาก หัวแก้วหัวแหวน 4 ชุดแรกเท่านั้น

1) เพลง คนอกหักพักบ้านนี้ - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 1 เพลงที่ 1
2) เพลง ความรักเหมือนยาขม - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 2 เพลงที่ 1
3) เพลง บอกรักฝากใจ - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 3 เพลงที่ 1
4) เพลง มาลัยดอกรัก - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 4 เพลงที่ 1
5) เพลง ถึงชัวก็รัก - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 1 เพลงที่ 9
6) เพลง รักจางที่บางประกง - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 1 เพลงที่ 2
7) เพลง ขี่เก๋งอย่าลืมเกวียน - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 3 เพลงที่ 2
8) เพลง ฝนตกฟ้าร้อง - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 2 เพลงที่ 3
9) เพลง อย่ามาคิดถึงฉันเลย - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 4 เพลงที่ 2
10) เพลง น้ำตาเทียน - มากจากหัวแก้วหัวแหวนชุด 4 เพลงที่ 4

รูปปกแผ่นเสียงมาจาก หัวแก้วหัวแหวนชุด 1 ปกหลังบอกรายชื่อเพลงทั้ง 5 อัลบั้ม
มีแต่แผ่นนี้ทำเป็นแผ่นสถานีเพื่อโปรโมท จึงไม่มีแผ่นทำขึ้นเพื่อจำหน่าย
สังเกตุได้ว่า เพลงมาจาก 4 ชุดแรกในปี 38 (ยกเว้นชุดที่ 5 ก็ปี 38 แต่ไม่มีเพลงอยู่ในแผ่นเสียง)
น่าจะเป็นยุคปลายของแผ่นไวนิล ชุดอื่นๆในปี 39 จึงไม่มีการทำแผ่นเสียงแล้ว
และในในขณะเดียวกัน อรวี ชุด เพชรน้ำหนี่งเบอร์แรกก็เกิดในปี 39 จึงไม่มีแผ่นเสียงให้เห็น

ชุดที่ 1,2,3,4,5, ปี 2538 ปั๊มแรกแผ่นเงิน ( มีโลโก้Pana...)
ชุดที่ 6,7,ปี 2539 ปั๊มแรกแผ่นเงิน ( ไม่มีโลโก้Pana...)
ชุดที่ 8,9, ปี 2539 ปั๊มแรกแผ่นทอง sma ไม่มีแผ่นเงิน ( ปกเว้าช่องเพื่อโชว์แผ่น )

ส่วนปั๊มที่ 2 แผ่นทอง sma ( ปกเว้าช่องเพื่อโชว์แผ่นทุกชุด )

ผมขอแนะนำ....

ผมขอแนะนำอยากให้ลองเปรียบเทียบกับแผ่นนี้ หัวแก้วหัวแหวน ที่ว่าดีแต่ผมยกให้แผ่นนี้
ในซีรี่ย์ แกรมมี่แม่ไม้เพลงไทย ร้องเพลงของสุรพล บันทึกเสียงได้ดีกว่าหัวแก้วหัวแหวน
(เป็นความคิดเห็นส่วนตัว) ทุกวันนี้แผ่นนี้ก็ยังราคาถูกอยู่ ถ้ายังไม่มีให้รีบๆหาใว้เลยนะครับ
อัลบั้มนี้ออกมาเมื่อประมาณปี 34 เจอแต่แผ่นโปรโมทแผ่นนี้ ไม่เคยเจอแผ่นขายเลย
แถมยังไม่เคยเห็นปกเลยด้วยซ้ำ ในขณะที่ซีรี่ย์เดียวกันมี ชรัส, นันทิดา, ภัทรา ทิวานนท์,
3 ท่านที่กล่าวมานี้มีปกครับ และในซีรี่ย์นี้อีกชุดที่ไม่เคยเห็นปกคือ แม่ไม้ไหมไทยสุนทราภรณ์
อัลบั้ม แกรมมี่แม่ไม้เพลงไทย ซีดีเห็นแค่ปั๊มเดียวคือแผ่น Japan ราคาไม่อยากพูดถึงตามไม่ทัน

แต่ว่า..ถ้าพี่ไม่ชอบแนวดนตรีไฟฟ้าเช่นกลองเสียงแน่นหนัก พี่ก็อาจไม่ชอบเป็นได้

ด้วยความที่ชอบจริงๆ เลยรบกวนให้พี่ที่เชี่ยวชาญเรื่องทำปกทำให้ สวยมากเลยขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
  • lek_lp
  • Platinum Boarder
Last Edit: 02 Nov 2013 11:35 by lek_lp.

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 02 Nov 2013 12:13 #42357

ถึงบางออ้เลยครับคุณLek กดLike ให้หนึ่งอันเลยครับ

Re: แผ่นเสียงที่เขาเรียกกันว่า ออดิโอไฟล์ 18 Feb 2014 00:48 #42873

ต่าย wrote:

เอาตามที่เคยฟังแล้วคิดว่าดีก็แล้วกันครับ แผ่นแรกขอเป็นเพลงไทยก่อน "โฟล์คซองคำเมือง ชุด อมตะ จรัล มโนเพรช." หน้าปกถ่ายรูปขาว-ดำ แบบซีเปีย ผมว่าชุดนี้น่าจะเป็นแผ่นที่ดีที่สุดของ คุณจรัล มโนเพรช เลยครับบันทึกเสียงเป็นธรรมชาติเหมือนจริงมาก โดยเฉพาะเสียงกีตาร์ ชอบมากครับ

แผ่นนี้ดีจริงครับ ผมมีชุด1,2 เลย เสียงคนร้องเหมือนนั่งร้อง ให้ฟังหน้าห้องเลยครับ
  • Page:
  • 1
Time to create page: 0.59 seconds